วันศุกร์ที่ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2557

UTQ-00205

UTQ-00205 สาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ : สำหรับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1-3   คะแนน 16/20
กิจกรรมในข้อใด ที่นักเรียนสืบเสาะหาความรู้ทางวิทยาศาสตร์
สำรวจพืชดอกในโรงเรียน
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ในแผนการจัดการเรียนรู้ ขั้นตอนต่อไป ควรเป็นข้อใด
สื่อและแหล่งเรียนรู้
การจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้ วิเคราะห์มาจากข้อใด
คำอธิบายรายวิชา
ข้อใด ไม่พบ ในโครงสร้างรายวิชา
การวัดผลและประเมินผล
ข้อใดที่สถานศึกษาร่วมกันจัดทำขึ้นมา
โครงสร้างรายวิชา
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียงพบอยู่ในข้อใดของหลักสูตร
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
ทดลองสมบัติของดินชนิดต่างๆจัดอยู่ในสาระใด
สาระที่ 3 สารและสมบัติของสาร
ข้อใดเป็นทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ขั้นพื้นฐาน
การสังเกต
สถานที่ในแต่ละแห่ง อุณหภูมิจะแตกต่างกัน ท่านจะเลือกใช้อุปกรณ์ชนิดใดเพื่อจัดกิจกรรมการเรียนรู้ให้กับนักเรียนของท่าน
เทอร์มอมิเตอร์
นักเรียนปฏิบัติการทดลอง เรื่อง ในดินมีน้ำกิจกรรมนี้อยู่ในขั้นตอนใดของการสืบเสาะหาความรู้ที่พัฒนาทักษะการคิดชั้นสูง
ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป
ดินในแต่ละแห่ง มีลักษณะแตกต่างกันท่านจะเลือกแหล่งเรียนรู้ในข้อใด
บริเวณโรงเรียน
ข้อใด ไม่ใช่ จุดมุ่งหมายหลักของการวัดผลและประเมินผล
เพื่อทำผลงาน
ผู้ที่บันทึกผลหลังสอนในแผนการจัดการเรียนรู้คือข้อใด
ครูผู้สอน
ทดลองและอธิบายท่อลำเลียงและปากใบของพืชข้อความนี้จะพบได้ที่ส่วนใดของหลักสูตรแกนกลาง
ตัวชี้วัด
ข้อใดเป็นประโยชน์ของแผนการจัดการเรียนรู้
ถูกทุกข้อ
ข้อใดเป็นสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ถูกทุกข้อ
จุดประสงค์การเรียนรู้ในแผนการจัดการเรียนรู้ วิเคราะห์มาจากข้อใด
ตัวชี้วัด
ข้อใด ไม่พบ ในจุดหมายของหลักสูตร
ประกอบอาชีพสุจริต
สื่ออุปกรณ์ใด ควรใช้อย่างระมัดระวัง
ชุดตะเกียงแอลกอฮอล์
ข้อใดบอกความหมายของรหัส ว 5.1 ป.2/2 ได้ถูกต้อง
สาระที่ 5
1.
  ข้อใด  ไม่ใช่  จุดมุ่งหมายหลักของการวัดผลและประเมินผล
  • ก. เพื่อทำผลงาน
  • ข. เพื่อค้นหาและวินิจฉัย
  • ค. เพื่อใช้เป็นข้อมูลย้อนกลับ
  • ง. เพื่อใช้เป็นข้อมูลในการสรุปผลการเรียน
2.
  ข้อใดเป็นทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ขั้นพื้นฐาน
  • ก. การตีความหมายและลงข้อสรุป
  • ข. การกำหนดและควบคุมตัวแปร
  • ค. การตั้งสมมติฐาน
  • ง. การสังเกต
3.
ข้อใด  ไม่พบ  ในจุดหมายของหลักสูตร
  • ก. มีความรู้
  • ข. มีความรักชาติ
  • ค. ประกอบอาชีพสุจริต
  • ง. มีคุณธรรมจริยธรรม
4.
จุดประสงค์การเรียนรู้ในแผนการจัดการเรียนรู้  วิเคราะห์มาจากข้อใด
  • ก. สาระ
  • ข. ตัวชี้วัด
  • ค. มาตรฐาน
  • ง. หลักสูตรแกนกลาง
5.
  “สถานที่ในแต่ละแห่ง อุณหภูมิจะแตกต่างกัน ท่านจะเลือกใช้อุปกรณ์ชนิดใดเพื่อจัดกิจกรรมการเรียนรู้ให้กับนักเรียนของท่าน
  • ก. อัลติมิเตอร์
  • ข. บารอมิเตอร์
  • ค. เทอร์มอมิเตอร์
  • ง. ไฮโกรมิเตอร์
6.
 ข้อใดที่สถานศึกษาร่วมกันจัดทำขึ้นมา
  • ก. คำอธิบายรายวิชา
  • ข. โครงสร้างรายวิชา
  • ค. หน่วยการเรียนรู้
  • ง. แผนการจัดการเรียนรู้
7.
  ผู้ที่บันทึกผลหลังสอนในแผนการจัดการเรียนรู้คือข้อใด
  • ก. ครูผู้สอน
  • ข. ผู้บริหาร
  • ค. ผู้สอนแทน
  • ง. ผู้นิเทศติดตามผลการสอน
8.
ข้อใดเป็นสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
  • ก. ความสามารถด้านสื่อสาร
  • ข. ความสามารถด้านการคิด
  • ค. ความสามารถในการแก้ปัญหา
  • ง. ถูกทุกข้อ
9.
ข้อใดบอกความหมายของรหัส  ว  5.1   ป.2/2   ได้ถูกต้อง
  • ก. สาระที่ 5
  • ข. ตัวชี้วัดข้อที่ 1
  • ค. มาตรฐานข้อที่ 2
  • ง. ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2/2
10.
  “นักเรียนปฏิบัติการทดลอง  เรื่อง  ในดินมีน้ำ”  กิจกรรมนี้อยู่ในขั้นตอนใดของการสืบเสาะหาความรู้ที่พัฒนาทักษะการคิดชั้นสูง
  • ก. ขั้นสร้างความสนใจ
  • ข. ขั้นสำรวจและค้นหา
  • ค. ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป
  • ง. ขั้นขยายความรู้
11.
กิจกรรมในข้อใด   ที่นักเรียนสืบเสาะหาความรู้ทางวิทยาศาสตร์
  • ก. สำรวจพืชดอกในโรงเรียน
  • ข. ร้องเพลงเกี่ยวกับดอกไม้
  • ค. วาดภาพดอกไม้ตามครู
  • ง. เขียนชื่อดอกไม้ตามครู
12.
 สื่ออุปกรณ์ใด ควรใช้อย่างระมัดระวัง
  • ก. ชุดตะเกียงแอลกอฮอล์
  • ข. ที่เก็บหลอดทดลอง
  • ค. ตะแกรง
  • ง. กระดาษกรอง
13.
  ข้อใด ไม่พบ ในโครงสร้างรายวิชา
  • ก. ตัวชี้วัด
  • ข. มาตรฐาน
  • ค. สาระสำคัญ
  • ง. การวัดผลและประเมินผล
14.
มีวินัย   ใฝ่เรียนรู้  อยู่อย่างพอเพียงพบอยู่ในข้อใดของหลักสูตร
  • ก. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
  • ข. มาตรฐานการเรียนรู้
  • ค. การจัดการเรียนรู้
  • ง. ตัวชี้วัด
15.
 “ทดลองสมบัติของดินชนิดต่างๆ”  จัดอยู่ในสาระใด
  • ก. สาระที่ 3 สารและสมบัติของสาร
  • ข. สาระที่ 4 แรงและการเคลื่อนที่
  • ค. สาระที่ 5 พลังงาน
  • ง. สาระที่ 6 กระบวนการเปลี่ยนแปลงของโลก
16.
  “ดินในแต่ละแห่ง  มีลักษณะแตกต่างกัน”  ท่านจะเลือกแหล่งเรียนรู้ในข้อใด
  • ก. ห้องสมุด
  • ข. ห้องประชุม
  • ค. บริเวณโรงเรียน
  • ง. บริเวณห้องน้ำ
17.
  ข้อใดเป็นประโยชน์ของแผนการจัดการเรียนรู้
  • ก. แสดงความเชี่ยวชาญ
  • ข. เตรียมการไว้ล่วงหน้า
  • ค. ส่งเสริมการค้นคว้าของครู
  • ง. ถูกทุกข้อ
18.
  “ทดลองและอธิบายท่อลำเลียงและปากใบของพืช”  ข้อความนี้จะพบได้ที่ส่วนใดของหลักสูตรแกนกลาง
  • ก. สาระ
  • ข. ตัวชี้วัด
  • ค. มาตรฐาน
  • ง. คำอธิบายรายวิชา
19.
 การจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้  วิเคราะห์มาจากข้อใด
  • ก. หลักสูตรแกนกลาง
  • ข. คำอธิบายรายวิชา
  • ค. หน่วยการเรียนรู้
  • ง. โครงสร้างรายวิชา
20.
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ในแผนการจัดการเรียนรู้  ขั้นตอนต่อไป  ควรเป็นข้อใด
  • ก. สาระสำคัญ
  • ข. สาระการเรียนรู้
  • ค. สื่อและแหล่งเรียนรู้
  • ง. การวัดผลและประเมินผล

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น